yaya2508's post
cancel
Showing results for 
Search instead for 
Did you mean: 
Level 6

พระรามลงสรง : Swimming rama

"Swimming rama"

เป็นอีกหนึ่งเมนูอาหารที่ขึ้นชื่อของไทย ไม่แพ้เมนูต้มยำกุ้งเลยทีเดียวครับ

สำหรับคนไทยทั่วๆไปก็เรียกเมนูนี้ว่า"พระรามลงสรง"พระรามลงสรงพระรามลงสรง5109441e2.jpg

5 comments
Level 6

พระรามลงสรง : "Swimming rama"

พระรามลงสรง : "Swimming rama"พระรามลงสรงพระรามลงสรง

"Swimming rama"

เป็นอีกหนึ่งเมนูอาหารที่ขึ้นชื่อของไทย

ไม่แพ้เมนูต้มยำกุ้งเลยทีเดียวครับ

สำหรับคนไทยทั่วๆไปก็เรียกเมนูนี้ว่า

"พระรามลงสรง"

Former Google Contributor

Re: พระรามลงสรง : "Swimming rama"

สวัสดีค่ะ @yaya2508

ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับรูปภาพ นี่เป็นอาหารชาววังใช่ไหมค่ะ เพราะยังไม่เคยทานเลยแตกต่างมากไหมค่ะกับขนมจีนนำ้ยากระทิ ช่วยบอกรายละเอียดเยอะกว่านี้ได้ไหมค่ะเผื่อท่านอื่นๆที่สนใจ

ดิฉันเพิ่งเปิดตัวโพสต์จากสแปม ฟิลเตอร์ ดิฉันต้องขออภัยสำหรับโพสต์ของคุณถูกทำเครื่องหมายเป็นสแปม ตัวฟิลเตอร์ของเราทำงาน 24/7 และพวกเขาสามารถเป็นบ้างในบางครั้ง

คุณสามารถไปที่บทความนี้เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติม - Why was my Connect post marked as spam?

Due to the high volume of private messages, Google Moderators do not read or respond to them. Please post publicly so others may benefit from your discussion. If you require urgent assistance, please tag a Google Moderator. Thank you!
Former Google Contributor

Re: พระรามลงสรง : Swimming rama

สวัสดีค่ะ @yaya2508

ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับรูปภาพ อยากเรียนมาเพื่อทราบคือดิฉันย้ายภาพมาอยู่ในโพสเดียวกัน เพราะข้อความและเนื้อหาเหมือนกัน

และคุณสามารถอ่านรายละเอียดเพิ่มเติได้ที่ What makes a good post? และ  What are Connect topics?

Due to the high volume of private messages, Google Moderators do not read or respond to them. Please post publicly so others may benefit from your discussion. If you require urgent assistance, please tag a Google Moderator. Thank you!
Level 6

Re: พระรามลงสรง : Swimming rama

สวัสดีครับ@Aruni

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ และต้องขออภัยพอดีผมเพิ่งเริ่มหัดโพสต์ หากมีโพสซ้ำต้องขออภัยด้วยครับ บังเอิญเห็นว่าโพสต์ไปแล้วภาพไม่ขึ้น

ประเดี๋ยวเข้าไปอ่านรายละเอียด ศึกษาเพิ่มเติมครับ

Level 6

Re: พระรามลงสรง : "Swimming rama"

สวัสดีครับ@Aruni

"พระรามลงสรง"  จริงๆแล้วไม่ใช่อาหารไทยครับ

แต่เป็นอาหารจีนแต้จิ๋ว เรียกกันว่า "ซาแต้ปึ้ง"

สูตรของแท้ดั่งเดิมต้องมีเครื่องเทศผสมลงไป

เพื่อให้หอมกลิ่นเครื่องเทศ อะไรบ้างผมก็ไม่ทราบได้

แต่สูตรที่คนไทยนำมาประยุกต์ทำกันในปัจจุบัน

ใช้แค่เพียงน้ำพริกแกงเผ็ดธรรมดา ก็นับว่าอร่อยแล้วครับ

สำหรับรสชาติน้ำซอสก็จะออกรสคล้ายกับน้ำจิ้มหมูสะเต๊ะครับ หวานนำนิดๆ

วัตถุดิบที่ใช้ทำน้ำซอสวัตถุดิบที่ใช้ทำน้ำซอสน้ำซอสสำหรับราดน้ำซอสสำหรับราดจานนี้ใช้ข้าวสวยแทนขนมจีนจานนี้ใช้ข้าวสวยแทนขนมจีน