REMY1993's post
cancel
Showing results for 
Search instead for 
Did you mean: 
Level 5

Lễ ăn hỏi và các đồ sính lễ

https://photos.app.goo.gl/xQKiZb7M8STHAHup6

Một clip ghi lại không khí trước lễ ăn hỏi và các phần đồ lễ trong lễ ăn hỏi đó...Trong phong tục cưới hỏi của nguười Việt Nam có một tập tục vô cùng quan trọng đó là " LỄ ĂN HỎI". Nhà trai sẽ chuẩn bị đồ lễ để đưa sang nhà cô dâu với phần lễ bao gồm: Trà, thuốc lá,rượu,bia, quả cau,lá trầu, xôi thịt.Những phần đồ lễ đó sẽ được hai người mẹ của hai bên gia đình nhận và đặt lên bàn thờ gia tiên để kính cáo lên tổ tiên về sự có mặt của gia đình nhà trai và cũng là để cho hai họ cũng như bà con làng xóm biết rằng gia đình đã có hỉ sự.

Lê Qúy Quỳnh
Quỳnh Côi, Quỳnh Phụ, Thái Bình, Việt Nam
8 comments
Former Google Contributor

Re: Lễ ăn hỏi và các đồ sính lễ

Cám ơn bạn đã chia sẻ thêm, @REMY1993!

Những đồ lễ cực kỳ bắt mắt và đuợc chuẩn bị công phu. : ] 

Mình rất hoan nghênh bạn đã sử dụng công cụ Google Photos để hỗ trợ. Ngoài ra mình sẽ nêu thêm một số mẹo có ích như bài viết Điều gì tạo nên một bài đăng?

Vì bạn mới tham gia cộng đồng, bạn có thể chia sẻ một chút về bản thân và tìm hiểu các thành viên khác trong phần Giới thiệu hàng tháng của chúng tôi. Bạn cũng có thể đọc Mẹo Hướng dẫn Kết nối  

Mình sẽ chuyển bài viết sang mục Câu chuyện địa phuơng, để tiện lợi hơn nhé.

Due to the volume of private messages Google Moderators receive, I do not read or respond to private messages. Please post publicly so others may benefit from your discussion. If you require urgent assistance, please tag a Google Moderator.
Thank you!
Level 5

@sonnyNg cảm ơn bạn...mà cho mình xin phép hỏi bạn đnag ở đâu thế? ở Việt Nam hay một nước nào trên thế giới vậy ạ?

Lê Qúy Quỳnh

Mình hiện tại đang ở nuớc ngoài, nhưng do nội quy nên mình không thể tiết lộ đuợc! : ]

Due to the volume of private messages Google Moderators receive, I do not read or respond to private messages. Please post publicly so others may benefit from your discussion. If you require urgent assistance, please tag a Google Moderator.
Thank you!
Level 5

@sonnyNg à mình hiểu mà...Vậy xa quê hương cũng lâu rồi nên chắc có thể bạn cũng có cái nhớ cái quên về phong tục quê hương mình.Tớ sẽ làm cầu nối từ những hình ảnh quê hương tới bạn nhé

Lê Qúy Quỳnh

Sẽ vô cùng quý hoá, cám ơn bạn rất nhiều!

Mình rất muốn về nuớc, e là chắc phải dịch đến tận mùa hè, @REMY1993.

Thank you!
Level 5

nếu về nước mà có dịp về thái bình chúng ta sẽ gặp nhau và mời cậu về nhà tớ và thưởng thức một món ăn nổi tiếng quê mình đó là canh cá Quỳnh Côi nhé

Lê Qúy Quỳnh

Cám ơn bạn đã gửi lời mới thân mật, @REMY1993!

Nếu có cơ hội, mình sẽ tới thăm hai vợ chồng bạn. : ]

Đúng món mình luôn tìm tới ngay mỗi khi về Thái bình!

Thank you!
Level 5

Rất mong được gặp bạn và có thể mời bạn một đặc sản của quê hương

Lê Qúy Quỳnh